Giải SGK Toán 4 CD Bài 92. Ôn tập về số tự nhiên và các phép tính với số tự nhiên có đáp án

260 người thi tuần này 4.6 656 lượt thi 8 câu hỏi

🔥 Đề thi HOT:

4583 người thi tuần này

Đề thi cuối kì I Toán 4 (đề số 1)

70.7 K lượt thi 16 câu hỏi
1426 người thi tuần này

Đề thi Giữa kì 1 Toán lớp 4 có đáp án (cơ bản - Đề 1)

18.7 K lượt thi 11 câu hỏi
768 người thi tuần này

12 bài tập Toán lớp 4 Kết nối tri thức Ôn tập phân số có đáp án

1.9 K lượt thi 12 câu hỏi
638 người thi tuần này

18 bài tập Toán lớp 4 Kết nối tri thức Phép cộng phân số có đáp án

1.7 K lượt thi 19 câu hỏi
424 người thi tuần này

Trắc nghiệm tổng hợp Toán lớp 4 hay nhất có đáp án

2 K lượt thi 238 câu hỏi
390 người thi tuần này

13 câu trắc nghiệm Toán lớp 4 KNTT Hình bình hành, hình thoi có đáp án

1.5 K lượt thi 13 câu hỏi

Nội dung liên quan:

Danh sách câu hỏi:

Câu 1

a) Trò chơi “Đố bạn”: Em viết một số có nhiều chữ số rồi đố bạn đọc, sau đó bạn đọc một số và đố em viết số đó.

a) Trò chơi “Đố bạn”: Em viết một số có nhiều chữ số rồi đố bạn đọc, sau đó bạn đọc một số và đố em viết số đó. (ảnh 1)

b) Trong các số em vừa viết, số nào là số lẻ, số nào là số chẵn?

c) Trong các số em vừa viết, số nào lớn nhất, số nào là bé nhất?

Lời giải

a) Ví dụ:

Em viết số: 12 345 678

Bạn đọc: Mười hai triệu ba trăm bốn mươi lăm nghìn sáu trăm bảy mươi tám.

Bạn tiếp tục đọc một số: Chín trăm tám mươi nghìn bảy trăm hai mươi ba.

Em viết số đó: 980 723.

b) Trong số em vừa viết:

Số 12 345 678 là số chẵn.

Số 980 723 là số lẻ.

c) Số 12 345 678 có 8 chữ số, số 980 723 có 6 chữ số nên 12 345 678 > 980 723

Câu 2

Viết mỗi số sau thành tổng (theo mẫu):

Viết mỗi số sau thành tổng (theo mẫu): (ảnh 1)

Lời giải

a) 13 876 = 10 000 + 3 000 + 800 + 70 + 6

b) 204 038 = 200 000 + 4 000 + 30 + 8

c) 50 877 = 50 000 + 800 + 70 + 7

d) 8 672 980 = 8 000 000 + 600 000 + 70 000 + 2 000 + 900 + 80

Câu 3

b) Sắp xếp các số 21 487, 2 187, 21 871, 28 174 theo thứ tự lớn đến bé. (ảnh 1)

b) Sắp xếp các số 21 487, 2 187, 21 871, 28 174 theo thứ tự lớn đến bé.

Lời giải

a) 9 342 > 997

74 281 > 74 218

62 006 > 6 206

37 149 < 37 235

589 021 = 589 021

322 000 > 231 198

b)

Sắp xếp: 28 174, 21 871, 21 487, 2 187.

Câu 4

Đặt tính rồi tính:

a) 19 315 + 43 627

c) 4 132 × 23

b) 79 371 – 47 849

d) 1 929 : 32

Lời giải

Đặt tính rồi tính: a) 19 315 + 43 627 c) 4 132 × 23	b) 79 371 – 47 849 d) 1 929 : 32 (ảnh 1)

Câu 5

Tính bằng cách thuận tiện:

a) 1 267 + 99 + 501

25 × 14 × 4

b) 3 905 × (50 – 1)

270 : (27 × 2)

c) 115 × 58 + 115 × 42

136 × 67 – 136 × 66

Lời giải

a) 1 267 + 99 + 501 = 1 267 + (99 + 501) = 1 267 + 600 = 1 867

25 × 14 × 4 = (25 × 4) × 14 = 100 × 14 = 1 400

b) 3 905 × (50 – 1) = 3 905 × 50 – 3 905 = 195 250 – 3 905 = 191 345

270 : (27 × 2) = 270 : 27 : 2 = 10 : 2 = 5

c) 115 × 58 + 115 × 42 = 115 × (58 + 42) = 115 × 100 = 11 500

136 × 67 – 136 × 66 = 136 × (67 – 66) = 136 × 1 = 136

Câu 6

Có 224 thùng hàng cần chuyển ra sân bay, biết rằng mỗi chiếc xe chở được 56 thùng hàng. Hỏi:

a) Để chở hết các thùng hàng trên ra sân bay cần mấy chuyến như thế?

b) Biết rằng quãng đường từ kho hàng đến sân bay là 180 km, trung bình mỗi giờ ô tô đi được 60 km. Hỏi ô tô đó đi từ kho đến sân bay hết khoảng mấy giờ?

Có 224 thùng hàng cần chuyển ra sân bay, biết rằng mỗi chiếc xe chở được 56 thùng hàng. Hỏi: (ảnh 1)

Lời giải

a) Để chở hết các thùng hàng trên ra sân bay cần số chuyến là:

224 : 56 = 4 (chuyến)

b) Số giờ ô tô đi từ kho đến sân bay là:

180 : 60 = 3 (giờ)

Đáp số: a) 4 chuyến

b) 3 giờ

Câu 7

Một ô tô đi 100 km hết 10 l xăng.

a) Hỏi ô tô đó đi 320 km hết bao nhiêu lít xăng?

b) Giá bán 1 l xăng là 28 500 đồng. Hỏi để đi hết 320 km cần phải trả bao nhiêu tiền xăng?

Lời giải

a) Ô tô đi 1 km hết số lít xăng là:

10 : 100 = 110 (l)

Ô tô đi 320 km hết số lít xăng là:

320 × 110 = 32 (l)

b) Số tiền xăng phải trả là:

28 500 × 32 = 912 000 (đồng)

Đáp số: 912 000 (đồng)

Câu 8

Đọc giá bán của các mặt hàng điện tử dưới đây

Đọc giá bán của các mặt hàng điện tử dưới đây:  a) Bác Tuấn mua lò vi sóng và điều hòa thì bác Tuấn phải trả số tiền là bao nhiêu? (ảnh 1)

a) Bác Tuấn mua lò vi sóng và điều hòa thì bác Tuấn phải trả số tiền là bao nhiêu?

b) Cô Hoa có 20 000 000 đồng. Hỏi cô Hoa có đủ tiền mua lò vi sóng, điều hòa và ti vi không? Tại sao?

c) Làm tròn giá bán ti vi đến hàng trăm nghìn.

Lời giải

Đọc giá bán của các mặt hàng điện tử:

Điều hòa: Sáu triệu hai trăm năm mươi nghìn đồng.

Lò vi sóng: Một triệu một trăm chín mươi nghìn đồng.

Ti vi: Mười sáu triệu tám trăm chín mươi nghìn đồng.

a) Bác Tuấn mua lò vi sóng và điều hòa thì bác Tuấn phải trả số tiền là:

1 190 000 + 6 250 000 = 7 440 000 (đồng)

b) Số tiền mua lò vi sóng, điều hòa và ti vi là:

7 440 000 + 16 890 000 = 24 330 000 (đồng)

Vì 24 330 000 (đồng) > 20 000 000 đồng nên cô Hoa không đủ tiền mua lò vi sóng, điều hòa và ti vi.

c) Làm tròn giá bán ti vi đến hàng trăm nghìn ta được 16 900 000 đồng.

4.6

131 Đánh giá

50%

40%

0%

0%

0%