khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/08/2022 578 Lưu

Một vật có trọng lượng 1500 N được cần cẩu nâng lên thẳng đứng tới độ cao 15 m. Công sinh bởi lực nâng của cần cẩu là:

A. 10000 J;
B. 15000 J;
C. 22500 J;
D. 1000 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: C.

Các lực tác động lên vật là trọng lực P→ và lực nâng F→ của cần cẩu, để hệ cân bằng thì P→+F→=0→.

Suy ra độ lớn lực F→ của cần cẩu nâng vật bằng trọng lượng của vật nên F = P = 1500 N.

Do hướng của lực nâng trùng với hướng dịch chuyển của vật (từ dưới lên trên) nên góc tạo bởi lực F→ và hướng di chuyển của vật là 0°.

Quãng đường di chuyển của vật là: d = 15 m.

Ta có công sinh bởi lực nâng F→ của cần cẩu là: A = F . d .cos0° = 1500.15.1 = 22500 (J).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: C.

Mô phỏng mặt phẳng nghiêng là tam giác EAF vuông tại E.

Hướng dịch chuyển của vật là AF→ và hướng của trọng lực P là AE→

Vậy góc giữa hướng dịch chuyển của vật và trọng lực là:

AF→,AE→=EAF^⇒cosAF→,AE→=cosEAF^=AEAF=510=12

Công của trọng lực khi vật trượt từ đỉnh xuống chân mặt phẳng nghiêng có độ lớn là:

A=P.AF.cosAF→,AE→=50.10.12=250 (J).

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: D.

Một lực vecto F có độ lớn 60 căn bậc hai 3 N tác động vào điểm M làm vật di chuyển theo  (ảnh 1)

Góc giữa lực F→ là hướng dịch chuyển của vật là: F→,MN→=90°−30°=60°.

Công sinh bởi lực F là: A=F→.MN.cos60°=603.10.12=3003 (J).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP