khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 11,429 Lưu

Giả sử một lọ nuôi cấy có 100 con vi khuẩn lúc ban đầu và số lượng vi khuẩn tăng gấp đôi sau mỗi 2 giờ. Khi đó số vi khuẩn N sau t (giờ) sẽ là N=100⋅2t2 (con). Hỏi sau 312  giờ sẽ có bao nhiêu con vi khuẩn?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đổi 312=72 (giờ)

Sau  72 giờ sẽ có số con vi khuẩn là: 100⋅2722=100⋅274≈336  (con).

Vậy 312 sau  giờ sẽ có 336 con vi khuẩn.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đặt B=a−ba34+a12b14−a12−b12a14+b14=a−ba12a14+b14−a12−b12a14+b14

=a−b−a12a12−b12a12a14+b14=a−b−a+a12b12a12a14+b14=−b+a12b12a12a14+b14=b12a12−b12a12a14+b14

=b12a14−b14a14+b14a12a14+b14=ba12a14−b14

Do đó A=a−ba34+a12b14−a12−b12a14+b14:a14−b14 =ba12a14−b14:a14−b14

=ba12a14−b14⋅1a14−b14=ba12.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP