Câu hỏi:

13/04/2025 587 Lưu

Một chiếc máy bay xuất phát từ vị trí A bay lên với vận tốc \(500\;{\rm{km}}/{\rm{h}}\) theo đường thẳng tạo với phương ngang một góc nâng 20° (xem hình). Hỏi sau 2 phút thì máy bay ở độ cao bao nhiêu? (làm tròn đến mét).
Hỏi sau 2 phút thì máy bay ở độ cao bao nhiêu? (ảnh 1)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Quãng đường máy bay bay được sau 2 phút là: \({\rm{AB}} = 500 \cdot \frac{2}{{60}} \approx 16667\;{\rm{m}}\).
Xét vuông tại \(H\), ta có: sinA=BHABsin30°=HB16667BH=16667sin30°=8333,5 m
Vậy sau 2 phút máy bay lên cao được \(8333,5\;{\rm{m}}\) theo phương thẳng đứng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tứ giác \(ABDE\) là hình chữ nhật nên \(AB = DE = 250\;{\rm{m}}\).
Xét ABC vuông tại \(A\), ta có:
tanABC=ACABtan38°=AC250AC=250tan38°195 m
Ta có \(:{\rm{CE}} = {\rm{CA}} + {\rm{AE}} = 195 + 1,5 = 196,5\;{\rm{m}}\).
Vậy độ cao của khinh khí cầu so với mặt đất là 196,5m.