khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/04/2025 1,482 Lưu

Quan sát đỉnh \(T\) của một tháp từ các vị trí \(A\) và \(B\) ở một tòa nhà cao tầng. Biết khoảng cách AB là \(58m\); phương nhìn AT và BT tạo với phương ngang các góc lần lượt là 170 và 300; điểm B và D ở mặt đất. Tính khoảng cách từ đỉnh tháp đến mặt đất.(Tham khảo hình vẽ bên; làm tròn kết quả đến mét).
Tính khoảng cách từ đỉnh tháp đến mặt đất. (ảnh 1)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Tứ giác ABDH là hình chữ nhật \( \Rightarrow {\rm{HD}} = {\rm{AB}} = 58\;{\rm{m}};{\rm{AH}} = {\rm{BD}}\). Đặt \({\rm{HT}} = x(\;{\rm{m}}),x > 0\).
Xét △AHT vuông tại H, ta có: tanTAH=THAH⇒tan17°=xAH⇒AH=xtan17°
Xét \(\Delta {\rm{BTD}}\) vuông tại D, ta có: tanTBD=TDBD⇒tan30°=x+58BD⇒BD=x+58tan30°
AH=BD⇔xtan17°=x+58tan30°
⇒x⋅tan30°−x⋅tan17°=58⋅tan17°⇒x⋅tan30°−tan17°=58⋅tan17°
⇒x=58⋅tan17°tan30°−tan17°≈65 m.
\({\rm{DT}} = {\rm{HD}} + {\rm{HT}} = 58 + 65 = 123\;{\rm{m}}.\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tứ giác \(ABDE\) là hình chữ nhật nên \(AB = DE = 250\;{\rm{m}}\).
Xét △ABC vuông tại \(A\), ta có:
tanABC=ACAB⇒tan38°=AC250⇒AC=250⋅tan38°≈195 m
Ta có \(:{\rm{CE}} = {\rm{CA}} + {\rm{AE}} = 195 + 1,5 = 196,5\;{\rm{m}}\).
Vậy độ cao của khinh khí cầu so với mặt đất là 196,5m.