Câu hỏi:

18/01/2026 32 Lưu

Từ đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế đối với hai điện trở \({{\rm{R}}_1},{{\rm{R}}_2}\) trong hình vẽ. Điện trở \({R_1},{R_2}\) có giá trị là

A.

\({R_1} = 5{\rm{\Omega }};{R_2} = 20{\rm{\Omega }}\).

B.

\({R_1} = 10{\rm{\Omega }};{R_2} = 5{\rm{\Omega }}\).

C.

\({R_1} = 5{\rm{\Omega }};{R_2} = 10{\rm{\Omega }}\).

D.

\({R_1} = 20{\rm{\Omega }};{R_2} = 5{\rm{\Omega }}\).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

\[{R_1} = \frac{6}{{0,3}} = 20\,\Omega ;\,{R_2} = \frac{4}{{0,8}} = 5\,\Omega \]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Trong không khí, ba điện tích điểm q1, q2, q3 lần lượt được đặt tại ba điểm A, B, C nằm trên cùng một đường thẳng. Biết AC = 60 cm, q1 = 4q3, lực điện do q1 và q3 tác dụng lên q2 cân bằng nha (ảnh 1)

Do q1 và q3 cùng dấu nên muốn q2 nằm cân bằng thì hệ phải bố trí như hình vẽ. Về độ lớn lực tác dụng lên q2 thì phải bằng nhau:

\[k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{A{B^2}}} = k\frac{{\left| {{q_2}{q_3}} \right|}}{{B{C^2}}} \Rightarrow \frac{{\left| {4{q_3}} \right|}}{{A{B^2}}} = \frac{{\left| {{q_3}} \right|}}{{B{C^2}}} \Rightarrow AB = 2BC\]

Mà AB + BC = AC = 60 cm \[ \Leftrightarrow 2BC = AC = 60 \Rightarrow BC = 20cm;AB = 40\left( {cm} \right)\]

Lời giải

Đáp án đúng là A

\(F = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{{r^2}}} = {9.10^{ - 3}} = {9.10^9}.\frac{{{q^2}}}{{0,{1^2}}} \Rightarrow \left| q \right| = 0,{1.10^{ - 6}}\left( C \right)\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP