Giải SGK Khoa học 4 Cánh diều Bài 18. Chế độ ăn uống có đáp án
84 người thi tuần này 4.6 656 lượt thi 15 câu hỏi
🔥 Đề thi HOT:
Đề thi cuối kì 2 môn Khoa học lớp 4 Kết nối tri thức có đáp án (Đề 1)
Đề thi cuối kì 2 môn Khoa học lớp 4 Kết nối tri thức có đáp án (Đề 2)
10 câu trắc nghiệm Khoa học lớp 4 KNTT Bài 25: Một số bệnh liên quan đến dinh dưỡng có đáp án
10 câu trắc nghiệm Khoa học lớp 4 KNTT Bài 23: Vai trò của chất dinh dưỡng với cơ thể có đáp án
10 câu trắc nghiệm Khoa học lớp 4 Kết nối tri thức Bài 6 có đáp án
Đề thi giữa kì 1 môn Khoa học lớp 4 Kết nối tri thức có đáp án (Đề 1)
10 câu trắc nghiệm Khoa học lớp 4 KNTT Bài 24: Chế độ ăn uống cân bằng có đáp án
10 câu trắc nghiệm Khoa học lớp 4 KNTT Bài 26: Thực phẩm an toàn có đáp án
Nội dung liên quan:
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Học sinh trả lời theo ý thích. Ví dụ:
- Món ăn em yêu thích là: Tôm rang.
- Nếu em thường xuyên ăn những món ăn mà mình thích, em sẽ bị mất cân đối về dinh dưỡng.
Lời giải
Ví dụ:
- 100g gạo tẻ sẽ cung cấp 344 kcal, 76g chất đường bột, 8g chất đạm, 1g chất béo, ít hơn 1g can-xi.
- 100g súp lơ xanh sẽ cung cấp 26 kcal, 3g chất bột đường, 3g chất đạm, ít hơn 1g chất béo, ít hơn 1g can-xi và ít hơn 1g vi-ta-min C.
Lời giải
- Nếu thường xuyên ăn một đến hai loại thức ăn trong thời gian dài thì sẽ không đủ chất dinh dưỡng và năng lượng cho cơ thể.
- Chúng ta cần ăn nhiều loại thức ăn vì: Những loại thức ăn khác nhau chứa các chất dinh dưỡng và năng lượng ở mức độ khác nhau. Cần ăn kết hợp nhiều loại thức ăn để cung cấp đủ chất dinh dưỡng và năng lượng cho cơ thể.
Lời giải
Ăn rau củ quả mỗi ngày sẽ giúp:
- Cung cấp vi-ta-min như A, B1, C.. giúp cho mắt, thần kinh, da, răng, lợi,… khỏe mạnh.
- Cung cấp chất khoáng như can-xi giúp xương chắc khỏe.
- Cung cấp chất xơ giúp nhanh no và phòng tránh táo bón.
Lời giải
Học sinh tự trình bày theo bản thân. Ví dụ:
- Tớ ăn rau xanh mỗi ngày như: Súp lơ, cải bắp, bí xanh…
- Hầu hết các ngày tớ ăn hoa quả.
- Một số ngày tớ ăn chuối chín.
- Không bao giờ tớ ăn sầu riêng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.