khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 18,448 Lưu

Một cano xuôi dòng một khúc sông dài 40 km, rồi ngược dòng khúc sông ấy mất 4 giờ 30 phút. Tính vận tốc thực của ca nô (khi nước yên lặng) biết vận tốc của dòng nước là 2 km/h.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

4 giờ 30 phút = 4,5 giờ

Gọi vận tốc thực của ca nô là x (km/h) (x>2)

Vận tốc ca nô khi xuôi dòng là: x+2 (km/h)

Vận tốc ca nô khi ngược dòng là: x-2 (km/h)

Thời gian ca nô xuôi dòng là: 40x+2 (giờ)

Thời gian ca nô ngược dòng là: 40x−2 (giờ)

Vì cano xuôi dòng một khúc sông dài 40 km, rồi ngược dòng khúc sông ấy mất 4 giờ 30 phút nên ta có phương trình:

40x+2+40x−2=4,5

⇔40(x−2)x+2+40(x+2)x−2=4,5(x−2)(x+2)(x−2)(x+2)⇔40(x−2)x+2+40(x+2)x−2=4,5(x−2)(x+2)(x−2)(x+2)⇒40x−80+40x+80=4,5(x2−4)⇔80x=4,5x2−4⇔4,5x2−80x−18=0⇔9x2−160x−36=0Δ'=−802−9−36=6724x1=−−80+67249=18(nhận); x2=−−80−67249=−29(loại)

Vậy vận tốc thực của ca nô là 18 km/h.

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi vận tốc của xe máy là x ( Đơn vị km/h, x>0)

                 Đổi 36 phút =35 giờ

                 Vận tốc của ô tô là x+10 km/h

                 Thời gian xe máy đi hết quãng đường AB là 120x ( giờ )

                 Thời gian ô tô đi hết quãng đường AB là 120x+10 ( giờ )

                 Lập luận để có PT:

                 120x−120x+10=35

                 ⇔x2+10x−2000=0⇔x=−50(loai)x=40(t/m)

                 Vậy: Vận tốc của xe máy là 40km/h và vậ tốc của ô tô là 50km/h

Lời giải

Gọi x, y(m) lần lượt là chiều dài và chiều rộng của mảnh vườn, điều kiện x>0; y>0 suy ra diện tích mảnh vườn là: xy (m2).

Do chiều dài lớn hơn chiều rộng của mảnh vườn là 15m nên ta có phương trình: x-y=15 (1).

Khi giảm chiều dài 2 m, tăng chiều rộng 3 m thì diện tích mảnh vườn tăng 44m2 nên ta có phương trình : x−2y+3=xy+44 ⇔3x−2y=50 (2) .

Từ (1) và (2) ta có hệ phương trình: x−y=153x−2y=50 .

Giải hệ phương trình ta được :x=20,  y=5 ( TMĐK ).

Vậy diện tích của mảnh vườn là: S=xy=100 m2