Một người bán ba loại chanh gồm: 9kg chanh loại I, 11 kg chanh loại II, 7 kg chanh loại III thì được tất cả 69 200 đồng. Giá 1kg chanh loại I đắt hơn 1 kg chanh loại II là 800 đồng, hơn 1kg chanh loại III là 1200 đồng. Tính tiền 1kg chanh mỗi loại.
Câu hỏi trong đề: 14 bài tập Phương pháp thế có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:

Nếu ta thay 9kg chanh loại I và 11 kg chanh loại II bằng 9kg chanh loại III và 11kg chanh loại III thì tổng số tiền bán được sẽ giảm đi là:
12000 × 9 + (1200 – 800) × 11 = 15 200 (đồng)
Vậy số tiền bán được chỉ còn là: 69 200 – 15 200 = 54 000 (đồng)
Tổng số chanh loại III lúc đó là: 9 + 11 + 7 = 27 (kg)
Giá 1 kg chanh loại III là: 54 000 : 27 = 2 000 (đồng)
Giá 1 kg chanh loại I là: 2000 + 1200 = 3200 (đồng)
Giá 1 kg chanh loại II là: 3200 – 800 = 2400 (đồng)
Đáp Số: loại I: 3200 đồng; loại II: 2400 đồng; loại III: 2000 đồng
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Ta có:
Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)
Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)
Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)
Thay (2) vào (3) được:
Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)
Thay (2) và (4) vào (1) được:
Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126
3 lần lớp 5A + 18 = 126
3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108
Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)
Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)
Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)
Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.
Lời giải
Ta có: trâu + ngựa + bò = 408 (1)
Lại có: ngựa = trâu + 12 (2) và bò = 2 lần trâu (3)
Thay (2) và (3) vào (1) được:
Trâu + trâu + 12 + 2 lần trâu = 408
4 lần trâu = 408 – 12 = 96
Số con trâu là: 96 : 4 = 24 (con)
Số con ngựa là: 24 + 12 = 36 (con)
Số con bò là: 24 × 2 = 48 (con)
Đáp Số: trâu: 24 con; ngựa: 36 con; bò: 48 con.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.