Câu hỏi:

19/08/2025 23 Lưu

Một cái sọt có thể dựng 14kg táo hoặc 21kg mận. Người ta đã đổ đầy sọt cả táo lẫn mận. Tính ra sọt đã nặng 18kg và giá tiền cả sọt là 60 000 đồng. Em hãy tính giá tiền 1kg táo và 1kg mận, biết rằng trong 18kg đó, số tiền táo và mận bằng nhau.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Vì 21 : 14 = 1,5 nên thể tích 1kg bằng 1,5 kg mận.

Nếu sọt đựng đầy táo thì chỉ nặng 14kg. Bây giờ nếu thay thế 1kg táo bằng 1,5kg mận thì giỏ sẽ nặng thêm: 1,5 – 1 = 0,5 kg.

Từ 14kg lên 18kg, sọt đã nặng thêm: 18 – 14 = 4 (kg)

Vậy ta thay thế 4 : 0,5 = 8 (kg) táo bằng mận.

Suy ra, số táo trong giỏ là: 14 – 8 = 6 (kg)

Còn số mận trong giỏ là: 18 – 6 = 12 (kg)

Giá tiền táo và mận trong giỏ đều là: 60 000 : 2 = 30 000 (đồng)

Giá 1 kg táo là: 30 000 : 6 = 5 000 (đồng)

Giá 1 kg mận là: 30 000 : 12 = 2 500 (đồng)

Đáp Số: 1 kg táo: 5000 đồng; 1 kg mận: 2500 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có:

Lớp 5A + lớp 5B + lớp 5C = 126 (1)

Lớp 5B = lớp 5A + 4 (2)

Lớp 5C = lớp 5B + 10 (3)

Thay (2) vào (3) được:

Lớp 5C = lớp 5A + 4 + 10 = lớp 5A + 14 (4)

Thay (2) và (4) vào (1) được:

Lớp 5A + lớp 5A + 4 + lớp 5A + 14 = 126

3 lần lớp 5A + 18 = 126

3 lần lớp 5A = 126 – 18 = 108

Vậy:
Số học sinh lớp 5A là: 108 : 3 = 36 (học sinh)

Số học sinh lớp 5B là: 36 + 4 = 40 (học sinh)

Số học sinh lớp 5C là: 40 + 10 = 50 (học sinh)

Đáp Số: 5A: 36 học sinh; 5B: 40 học sinh 5C: 50 học sinh.

Lời giải

Ta có: trâu + ngựa + bò = 408 (1)

Lại có: ngựa = trâu + 12 (2) và bò = 2 lần trâu (3)

Thay (2) và (3) vào (1) được:

Trâu + trâu + 12 + 2 lần trâu = 408

4 lần trâu = 408 – 12 = 96

Số con trâu là: 96 : 4 = 24 (con)

Số con ngựa là: 24 + 12 = 36 (con)

Số con bò là: 24 × 2 = 48 (con)

Đáp Số: trâu: 24 con; ngựa: 36 con; bò: 48 con.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP