khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/01/2026 700 Lưu

Tại một thời điểm, các tia nắng mặt trời tạo với mặt đất một góc \(\widehat {BCA} = 57^\circ \) và cột đèn \(AB\) thẳng đứng có bóng trên mặt đất là đoạn thẳng \(AC = 4,5m\) (xem hình bên). Tính chiều cao \(AB\) của cột đèn đó (kết quả làm tròn đến hàng phần mười của mét).
Media VietJack

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Xét \(\Delta ABC\)vuông tại \(A\)có: \(AB = AC \cdot tan\widehat {BCA} = 4,5 \cdot tan57^\circ \approx 6,9\left( m \right)\)

Vậy chiều cao \(AB\) của cột đèn là \(6,9\left( m \right)\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi số phần quà tặng lớp 9A gói theo kế hoạch là \(a\) ( phần quà) ĐK \(a > 0\)

Thời gian làm số phần quà làm theo kế hoạch là : \(\frac{{600}}{a}\) (giờ)

số phần quà tặng lớp 9A gói theo thực tế là : \(a + 30\)( phần quà )

Thời gian làm số phần quà làm theo thực tế là : \(\frac{{600}}{{a + 30}}\) (giờ)

Theo giải thiết lập được phương trình : \(\frac{{600}}{a} - \frac{{600}}{{a + 30}} = 1\).

Rút gọn, quy đồng thu gọn được : \({a^2} + 30a - 1800 = 0\)

Phương trình có hai nghiệm phân biệt : \(a = 120\left( {t/m} \right)\);\(a = - 150\left( {ktm} \right)\)

Vậy theo kế hoạch, mỗi giờ lớp 9A phải gói \(120\) phần quà tặng

Lời giải

Giả sử \(3\) học sinh nam là \(A,B,C\)\(2\) học sinh nữ là \(M,N\).

Các trường hợp chọn ra \(2\) bạn trong \(5\) bạn \(A,B,C,M,N\)gồm: \(\left( {A,B} \right);\left( {A,C} \right);\left( {A,M} \right);\left( {A,N} \right);\left( {B,C} \right);\left( {B,M} \right);\left( {B,N} \right);\left( {C,M} \right);\left( {C,N} \right);\left( {M,N} \right)\)

Vậy có tất cả \(10\) cách chọn ra \(2\) bạn bất kì hay số phần tử của không gian mẫu là \(n\left( \Omega \right) = 10\)

Các trường hợp chọn ra \(2\) bạn trong đó có \(1\) bạn nam và \(1\) bạn nữ là:

\(\left( {A,M} \right);\left( {A,N} \right);\left( {B,M} \right);\left( {B,N} \right);\left( {C,M} \right);\left( {C,N} \right)\)

Suy ra có \(6\) cách chọn ra \(2\) bạn trong đó có \(1\) bạn nam và \(1\) bạn nữ hay số phẩn tử thuận lợi của biến cố là \(n\left( A \right) = 6\)

Vậy xác suất để chọn ra \(2\)bạn sao cho có \(1\) nam và \(1\) nữ là: \(P\left( A \right) = \frac{{n\left( A \right)}}{{n\left( \Omega \right)}} = \frac{6}{{10}} = \frac{3}{5}\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP