khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 50 Lưu

Một máy tự động đóng gói cà phê. Người ta cân thử nghiệm 200 gói thì thấy có 196 gói đạt chuẩn khối lượng, 3 gói nhẹ hơn chuẩn và 1 gói nặng hơn chuẩn. Công ty cần xuất xưởng một đơn hàng 5000 gói đạt chuẩn. Do dự trù rủi ro, họ cần sản xuất tổng cộng ít nhất khoảng bao nhiêu gói cà phê để đảm bảo đủ số lượng gói đạt chuẩn trong đơn hàng?

A.

5000.

B.

5004.

C.

5102.

D.

5103.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Xác suất thực nghiệm một gói cà phê đạt chuẩn là: \(\frac{{196}}{{200}} = 0,98.\)

Khi cần sản xuất 5000 gói đạt chuẩn, gọi x là tổng số gói cà phê cần sản xuất, dựa vào xác suất thực nghiệm ta có:

\(\frac{{5000}}{x} \approx 0,98\)

Suy ra \(x \approx \frac{{5000}}{{0,98}} \approx 5102,04\).

Thực tế, để đảm bảo giao đủ 5000 gói chuẩn, ta không thể làm tròn xuống 5102 gói (vì 5102.0,98 = 4999,96 gói, không đủ đáp ứng đơn hàng).

Như vậy, ta cần phải làm tròn lên số nguyên tiếp theo.

Vậy công ty cần sản xuất ít nhất 5103 gói cà phê.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Xác suất thực nghiệm bắt được cá có đánh dấu trong lần 2 là: \(\frac{{15}}{{300}} = 0,05\).

Khi bắt ngẫu nhiên 200 con cá trong hồ, gọi N là tổng số cá trong hồ, dựa vào xác suất thực nghiệm ta có:

\(\frac{{200}}{N} \approx 0,05\)

Suy ra \[N \approx \frac{{200}}{{0,05}} = 4000\].

Vậy trong hồ cá có khoảng 4000 con.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Xác suất thực nghiệm ném trúng rổ của cầu thủ A là: \(\frac{{46}}{{50}} = 0,92\)

Khi đội bóng được hưởng 5 quả ném phạt, gọi x là số quả cầu thủ A ném trúng rổ (tương đương số điểm mang về), dựa vào xác suất thực nghiệm ta có:

\(\frac{x}{5} \approx 0,92\)

Suy ra x ≈ 0,92 . 5 = 4,6.

Làm tròn đến số nguyên gần nhất là 5.

Vậy khả năng cao nhất cầu thủ A sẽ mang về cho đội 5 điểm.