Trắc nghiệm Bài tập nâng cao Nhân một số thập phân với một số thập phân có đáp án
35 người thi tuần này 4.6 2.7 K lượt thi 20 câu hỏi 30 phút
🔥 Đề thi HOT:
Bộ 5 đề thi giữa kì 2 Toán lớp 5 Kết nối tri thức có đáp án - Đề 1
Bộ 10 đề thi cuối kì 2 Toán lớp 5 Kết nối tri thức có đáp án - Đề 1
Bộ 10 đề thi cuối kì 2 Toán lớp 5 Chân trời sáng tạo có đáp án - Đề 1
Bộ 5 đề thi cuối kì 2 Toán lớp 5 Cánh diều có đáp án - Đề 1
Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 Tuần 32 có đáp án
Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 Tuần 29 có đáp án
Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 Tuần 31 có đáp án
Bài tập cuối tuần Toán lớp 5 Tuần 33 có đáp án
Nội dung liên quan:
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Ta có:
55,98 x 6,38 - 29,84
= 357,1524 - 29,84
= 327,3124
Vậy các số cần điền vào chỗ chấm là: 327,3124
Lời giải
Ta có:
72,85 x 14,82 - 72,85 x 4,82
= 72,85 x (14,82 - 4,82)
= 72,85 x 10
= 728,5
Vậy các số cần điền vào chỗ chấm là: 728,5
Lời giải
Đáp án B
Ta có:
155,87 - y = 34,64 x 3,6
155,87 - y = 124,704
y = 155,87 - 124,704
y = 31,166
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 31,166
Lời giải
Đáp án D
Ta có:
y + 27,49 = 36,54 x 3,82
y + 27,49 = 139,5828
y = 139,5828 - 27,49
y = 112,0928
Vậy ta chọn đáp án đúng là: y = 112,0928
Lời giải
Ta thực hiện tính từ trái qua phải được:
22,69 x 4,85 = 110,0465
110,0465 - 29,875 = 80,1715
Vậy các số cần điền vào chỗ chấm theo thứ tự từ trái qua phải lần lượt là: 110,0465 ; 80,1715
Lời giải
Ta thực hiện tính từ trái qua phải được:
33,605 + 27,895 = 61,5
61,5 x 12,8 = 787,2
Vậy các số cần điền vào chỗ chấm theo thứ tự từ trái qua phải lần lượt là: 61,5 ; 787,2
Câu 7
Cho hình vuông ABCD như hình vẽ. Biết độ dài cạnh AB bằng 2 lần của 18,4 cm. Vậy chu vi hình vuông ABCD là: … cm, diện tích hình vuông ABCD là …
Lời giải
Độ dài cạnh AB là:
18,4 x 2 = 36,8 (cm)
Chu vi hình vuông ABCD là:
36,8 x 4 = 147,2 (cm)
Diện tích hình vuông ABCD là:
36,8 x 36,8 = 1354,24 (cm2)
Đáp số: 147,2 cm
1354,24cm2
Câu 8
Cho hình chữ nhật ABCD có số đo như hình vẽ. Biết độ dài cạnh AB lớn hơn độ dài cạnh BC là 6,54 cm. Vậy chu vi hình chữ nhật ABCD là: … cm, diện tích hình chữ nhật ABCD là … cm2
Lời giải
Độ dài cạnh AB là:
12,45 + 6,54 = 18,99 ( cm )
Chu vi hình chữ nhật ABCD là:
(18,99 + 12,45) x 2 = 62,88 (cm)
Diện tích hình chữ nhật ABCD là:
18,99 x 12,45 = 236,4255 (cm2)
Đáp số: 62,88cm
236,4255cm2
Lời giải
+ Với a = 55,7 ; b = 2,9 ; c = 4,6 thay vào biểu thức a - b x c ta được:
55,7 - 2,9 x 4,6
= 55,7 - 13,34
= 42,36
+ Với a = 84,91 ; b = 7,82 ; c = 4,5 thay vào biểu thức a - b x c ta được:
84,91 - 7,82 x 4,5
= 84,91 - 35,19
= 49,72
Vậy các giá trị cần điền vào chỗ chấm lần lượt từ trái qua phải là: 42,36 ; 49,72
Lời giải
+ Với a = 21,5 ; b = 4,8 ; c = 3,12 thay vào biểu thức a x b x c ta được:
21,5 x 4,8 x 3,12
= 103,2 x 3,12
= 321,984
+ Với a = 4,84 ; b = 6,5 ; c = 3,2 thay vào biểu thức a x b x c ta được:
4,84 x 6,5 x 3,2
= 31,46 x 3,2
= 100,672
Vậy các giá trị cần điền vào chỗ chấm lần lượt từ trái qua phải là: 321,984 ; 100,672
Lời giải
Đáp án A
Tích của 72,63 và 11,5 trừ đi 95,16 được:
(72,63 x 11,5) - 95,16
= 835,245 - 95,16
= 740,085
Vậy ta chọn đáp án đúng là: 740,085
Lời giải
Đáp án D
Hiệu của 173,85 và 97,86 nhân với 21,5 được:
(173,85 - 97,86) x 21,5
= 75,99 x 21,5
= 1633,785
Vậy ta chọn đáp án đúng là: 1633,785
Lời giải
Đáp án C
Ta có:
72,8 km x 6,12 - 39,64 km x 8,15
= 445,536 km - 323,066 km
= 122,47 km
Vậy ta chọn đáp án đúng là: 122,47 km
Lời giải
Đáp án C
Ta có:
37,9 km x 5,3 x 2,1
= 200,87 km x 2,1
= 421,827 km
Vậy ta chọn đáp án đúng là: 421,827 km
Lời giải
Đáp án B
Mà 645,12 < 697,88
Nên 50,4 x 12,8 < 95,6 x 7,3
Vậy ta chọn đáp án đúng là: <
Lời giải
Đáp án B
Mà 237,3514 < 251,316
Nên 55,198 x 4,3 < 46,54 x 5,4
Vậy ta chọn đáp án đúng là: <
Câu 17
Tính bằng cách thuận tiện nhất.
38,735 x 2,5 x 2 x 0,5 x 400
= 38,735 x (2,5 x …) x (2 x …)
= 38,735 x … x …
= … x … = …
Lời giải
Ta có:
38,735 x 2,5 x 2 x 0,5 x 400
= 38,735 x ( 2,5 x 400 ) x ( 2 x 0,5 )
= 38,735 x 1000 x 1
= 38735 x 1
= 38735
Vậy các số cần điền vào chỗ chấm lần lượt là:
400 ; 0,5 ; 1000 ; 1 ; 38735 ; 1 ; 38735
Lời giải
67,45 x 18,15 - 67,45 x 8,15
= 67,45 x ( 18,15 - 8,15 )
= 67,45 x 10
= 674,5
Vậy các số cần điền vào các chỗ chấm là:
67,45 ; 18,15 ; 8,15 ; 67,45 ; 10 ; 674,5
Câu 19
Số trung bình cộng của ba số là 48,5. Biết số thứ hai là 18,54, số thứ ba gấp 2,5 lần số thứ hai. Tìm số thứ nhất.
Lời giải
Đáp án D
Tổng của ba số đó là:
48,5 x 3 = 145,5
Số thứ ba là:
18,54 x 2,5 = 46,35
Số thứ nhất là:
145,5 - (18,54 + 46,35) = 80,61
Đáp số: 80,61
Câu 20
Một cửa hàng nhập về 3,5 bao gạo và 4,5 bao ngô. Biết mỗi bao gạo nặng 58,6 kg, mỗi bao ngô nặng 47,9 kg. Hỏi cửa hàng đó nhập ngô nhiều hơn gạo là bao nhiêu ki-lô-gam?
Lời giải
Đáp án A
Cửa hàng đó đã nhập về số gạo là:
58,6 x 3,5 = 205,1 (kg)
Cửa hàng đó đã nhập về số ngô là:
47,9 x 4,5 = 215,55 (kg)
Cửa hàng đó nhập về số ngô nhiều hơn số gạo là:
215,55 - 205,1 = 10,45 (kg)
Đáp số: 10,45 kg
539 Đánh giá
50%
40%
0%
0%
0%