Câu hỏi:

19/08/2025 31 Lưu

Một người mua 2 tá khăn tay giá 1 200 đồng một cái và 15 cái khăn mặt. Vì không có đủ tiền nên người ấy chỉ trả số tiền bằng \(\frac{3}{8}\) giá mua và đưa thêm cho người bán khăn 5 cái mũ, mỗi cái giá 5 100 đồng. Tính giá tiền một cái khăn mặt.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng Dẫn Giải

Chú ý: 1 tá = 12 cái.

Số khăn tay người đó mua là: \(2 \times 12 = 24\) (chiếc).

Số tiền 24 chiếc khăn tay là: \(24 \times 1200 = 28800\) (đồng).

Số tiền mua 5 cái mũ là: \(5 \times 5100 = 25500\) (đồng).

Phân số chỉ số tiền mua 5 cái mũ (25500 đồng) là: \(1 - \frac{3}{8} = \frac{5}{8}\) (số tiền mua 2 loại khăn).

Số tiền mua hai loại khăn là: \(25500:\frac{5}{8} = 40800\) (đồng).

Số tiền mua 15 chiếc khăn mặt là: \(40\,\,800 - 28\,\,800 = 12\,\,000\) (đồng).

Giá tiền mua một cái khăn mặt là: \(12000:15 = 800\) (đồng)

Đáp Số: 800 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Do số trâu bằng \(\frac{2}{3}\) tổng số bò và ngựa nên nếu coi số trâu là 2 phần bằng nhau thì tổng số bò và ngựa bằng 3 phần như vậy. Khi đó tổng số trâu, bò, ngựa bằng \(2 + 3 = 5\) phần như thế. Hay số trâu bằng \(\frac{2}{5}\) tổng số con của đàn.

Số trâu là: \(120 \times \frac{2}{5} = 48\) (con)

Tương tự có được: số ngựa bằng \(\frac{1}{6}\) tổng số con của đàn.

Số ngựa là: \(120 \times \frac{1}{6} = 20\) (con)

Số bò là: \(120 - (48 + 20) = 52\) (con)

Đáp Số: 48 con trâu; 52 con bò; 20 con ngựa.

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Có số tiền lớp 5B góp bằng \(\frac{1}{3}\) số tiền còn lại có nghĩa là số tiền lớp 5B góp bằng \(\frac{1}{3}\) số tiền của lớp 5A và 5C đã góp. Lý luận như ví dụ 3 ta có số tiền lớp 5B góp bằng \(\frac{1}{4}\) tổng số tiền. Tương tự có được số tiền lớp 5C góp bằng \(\frac{2}{9}\) tổng số tiền.

Từ đó tính được, phân số chỉ số tiền lớp 5A góp là:

\(1 - (\frac{1}{4} + \frac{2}{9}) = \frac{{19}}{{36}}\) (tổng số tiền)

Cả ba lớp góp được số tiền là: \(950\,\,000:\frac{{19}}{{36}} = 1\,\,800\,\,000\) (đồng)

Đáp Số: 1 800 000 (đồng)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP