khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 9,713 Lưu

Một chiếc máy bay được biết là đang bay về phía bắc với tốc độ 45 m/s, mặc dù vận tốc của nó so với mặt đất là 38 m/s theo hướng nghiêng một góc 20° về phía tây bắc (Hình 2). Tính tốc độ của gió.

Media VietJack

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Quan sát Hình 2, ta thấy:

Vectơ vận tốc thực của máy bay là v1→ và |v1→|=45m/s.

Vectơ vận tốc gió là v2→, ta cần tính |v2→|.

Vectơ vận tốc của máy bay so với mặt đất là v→ và |v→|=38m/s.

Góc giữa hai vectơ v→ và v1→ là 20°.

Ta có: v→=v1→+v2→⇒v2→=v→−v1→          (1)

Bình phương hai vế của (1), ta được:

|v2→|2=(v→−v1→)2

⇔|v2→|2=v→2−2v→.v1→+v1→2

⇔|v2→|2=|v→|2−2.|v→|.|v1→|.cos(v→, v1→)+|v1→|2

⇔|v2→|2=382−2 . 38 . 45 . cos20°+452

⇔|v2→|2≈255,25

Suy ra: |v2→|≈15,98.

Vậy tốc độ của gió khoảng 15,98 m/s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Công sinh bởi lực F→ là

A = |F→|.AB.cos(F→, AB→) = 50 . 200 . cos30° = 50003 (J).

Góc tạo bởi lực F1→ và AB→ là 90°, do đó công sinh bởi lực F1→ là

A1 = |F1→|.AB.cos(F1→, AB→) = |F1→|.200.cos90°=0  (J).

Ta có: |F2→|=|F→|.cos30°=50.32=253 (N)

Hai vectơ F2→ và AB→ cùng hướng nên (F2→,  AB→)=0°.

Do đó công sinh bởi lực F2→ là

A2 = |F2→|.AB.cos(F2→, AB→) = 253.200.cos0°=50003  (J).

Lời giải

Media VietJack

ABCD là hình thoi nên AB = BC = CD = DA = a.

Xét tam giác ABD có AB = AD và BAD^=60° nên tam giác ABD đều.

Suy ra BD = AB = AD = a.

Ta có: ADC^=180°−BAD^=180°−60°=120° .

Áp dụng định lí côsin trong tam giác ADC ta có:

AC2 = AD2 + DC2 – 2 . AD . DC . cosADC

= a2 + a2 – 2 . a . a . cos120° = 3a2

Suy ra: AC = a3 .

+ Vì ABCD là hình thoi nên ABCD cũng là hình bình hành nên theo quy tắc hình bình hành ta có: p→=AB→+AD→=AC→ .

Do đó: |p→|=|AC→|=AC=a3 .

+ Ta có:u→=AB→−AD→=DB→

Do đó: |u→|=|DB→|=DB=a .

+ Ta có: v→=2AB→−AC→=2AB→−(AB→+AD→)=AB→−AD→=DB→

Do đó: |v→|=|DB→|=DB=a .

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP