khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/07/2023 5,067 Lưu

Độ sâu h(m) của mực nước ở một cảng biển vào thời điểm t (giờ) sau khi thủy triều lên lần đầu tiên trong ngày được tính xấp xỉ bởi công thức h(t) = 0,8cos0,5t + 4.

a) Độ sâu của nước vào thời điểm t = 2 là bao nhiêu mét?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Tại thời điểm t = 2 độ sâu của nước là: h(2) = 0,8cos0,5.2 + 4 ≈ 4,43 m.

Vậy độ sâu của nước ở thời điểm t = 2 là khoảng 4,43 m.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vì  −1≤sinπ12t−9≤1 nên 29+3.−1≤29+3sinπ12t−9≤29+3.1

 ⇔26≤29+3sinπ12t−9≤32

 ⇔26≤ht≤32

Nhiệt độ thấp nhất trong ngày là 26°C khi  29+3sinπ12t−9=26⇔sinπ12t−9=−1

 ⇔sinπ12t−9=sin−π2

 ⇔π12t−9=−π2+k2π,k∈ℤ

 ⇔t=3+24k,k∈ℤ

Vì vậy vào thời điểm 3 giờ trong ngày thì nhiều độ thấp nhất của thành phố là 26°C.

Lời giải

a) Vì  −1≤sin1,5t+π3≤1 nên  −3≤−3sin1,5t+π3≤3

Vận tốc con lắc đạt giá trị lớn nhất khi  sin1,5t+π3=−1

 ⇔1,5t+π3=−π2+k2π,k∈ℤ
 ⇔t=−5π9+k4π3,k∈ℤ

Vì vậy vận tốc con lắc đạt giá trị lớn nhất tại các thời điểm  t1=7π9;  t2=19π9;  t3=31π9;  ...

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP