5 bài tập Phép chia số thập phân có đáp án
62 người thi tuần này 4.6 93 lượt thi 5 câu hỏi 45 phút
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
🔥 Học sinh cũng đã học
(Toán đố, Toán IQ) Nguyên Tắc Trường Hợp Xấu Nhất (Suy Luận Logic) (có lời giải)
(Toán đố, Toán IQ) Logic loại trừ (Suy Luận Logic) (có lời giải)
(Toán đố, Toán IQ) Logic Thao Tác (Suy Luận Logic) (có lời giải)
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
a) 12,3 : 45 = 0,27 nên dư là: 12,3 – 45 × 0,27 = 0,15.
Vậy: 12,3 : 45 = 0,27 dư 0,15
b) 20,3 : 15 = 1,35 nên dư là: 20,3 – 15 × 1,35 = 0,05.
Vậy: 20,3 : 15 = 1,35 dư 0,05.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
a) 0,25 = \[\frac{1}{4}\]
Số lớn là: 0,25 : (1 + 4) × 4 = 0,2.
Số bé là: 0,25 – 0,2 = 0,05
Tích hai số là: 0,2 × 0,05 = 0,01.
b) 0,6 = \[\frac{3}{5}\]
Số lớn là: 0,6 : (5 – 3) × 5 = 1,5
Số bé là: 1,5 – 0,6 = 0,9
Tích hai số là: 0,9 × 1,5 = 1,35
Đáp Số: a) 0,01 b) 1,35
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Giả sử có thêm 2 hộp kẹo lớn. Khi đó số hộp nhỏ bằng số hộp lớn.
Tổng số kg kẹo khi đó là: 53,5 + 2 × 0,75 = 55 (kg).
Trung bình mỗi hộp kẹo lúc đó nặng là: (0,75 + 0,5) : 2 = 0,625 (kg)
Tổng số hộp kẹo lúc đó là: 55 : 0,625 = 88 (hộp).
Số hộp kẹo nhỏ là: 88 : 2 = 44 (hộp)
Số hộp kẹo lớn là: 44 – 2 = 42 (hộp)
Đáp Số: 44 hộp nhỏ; 42 hộp lớn.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Số thập phân chỉ quãng đường còn lại sau tuần lễ đầu là:
1 – 0,2 = 0,8 (quãng đường)
Số thập phân chỉ quãng đường làm trong tuần lễ hai là:
0,2 × 0,8 = 0,16 (quãng đường)
Số thập phân chỉ quãng đường còn lại sau tuần thứ hai là:
0,8 – 0,16 = 0,64 (quãng đường)
Số thập phân chỉ quãng đường làm trong tuần thứ ba là:
0,2 × 0,64 = 0,128 (quãng đường)
Số thập phân chỉ quãng đường còn lại sau tuần thứ ba là:
0,64 – 0,128 = 0,512 (quãng đường)
Quãng đường AB dài là: 8 : 0,512 = 15,625 (km)
Đáp Số: 15,625 (km)
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Lượng bánh còn lại hơn lượng kẹo còn lại là:
1 – 0,2 = 0,8 (lượng bánh còn lại)
Do bán đi một lượng kẹo bằng lượng bánh nên số kg bánh còn lại hơn số
kg kẹo còn lại là:
72,5 - 30,5 = 42 (kg)
Số kg bánh còn lại là:
42 : 0,8 = 52,5 (kg)
Cửa hàng đã bán mỗi loại số kg là:
72,5 – 52,5 = 20 (kg)
Đáp Số: 20 (kg)