Bài tập Đại lượng tỉ lệ thuận có đáp án
53 người thi tuần này 4.6 2.5 K lượt thi 12 câu hỏi
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
🔥 Học sinh cũng đã học
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Ôn tập chương 4 (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Bài 4. Định lí (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Bài 3. Hai đường thẳng song song (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Bài 1. Góc ở vị trí đặc biệt (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Bài 2. Tia phân giác của một góc(Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Ôn tập chương 2 (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Ôn tập chương 5 (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
20 câu Trắc nghiệm Toán 7 Cánh Diều Bài 6. Xác suất của biến cố ngẫu nhiên trong một số trò chơi đơn giản (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Do vận tốc bay của máy bay là 900 km/ h không đổi nên khi bay quãng đường càng dài thì càng mất nhiều thời gian bay, khi bay quãng đường càng ngắn thì càng mất ít thời gian bay.
Do đó nếu quãng đường bay tăng thì thời gian bay tăng; quãng đường bay giảm thì thời gian bay giảm.
Lời giải
Công thức liên hệ giữa chiều dài và khối lượng của thanh sắt phi 18 là: m = 2.x.
+) Với x = 2 thì m = 2.2 = 4
+) Với x = 3 thì m = 2.3 = 6
+) Với x = 5 thì m = 2.5 = 10
+) Với x = 8 thì m = 2.8 = 16
Ta có bảng sau:

Lời giải
a) Công thức tính quãng đường đi được s (km) theo thời gian t (h) của chuyển động là:
s = v.t = 65.t (km)
b) Theo công thức tìm được ở câu a) s = 65.t thì ta thấy s và t là hai đại lượng tỉ lệ thuận theo hệ số tỉ lệ là 65.
c)
+) Với t = 0,5 thì s = 65.0,5 = 32,5 (km)
+) Với t = thì s = 65. = 97,5 (km)
+ Với t = 2 thì s = 65.2 = 130 (km).
Lời giải
a) Vì x và y là hai đại lượng tỉ lệ thuận với nhau nên y = kx (k là hệ số tỉ lệ)
Với x1 = 3, y1 = 9 ta có: 9 = k.3 nên k = 9 : 3 = 3
Vậy hệ số tỉ lệ của y đối với x là 3.
Lời giải
Gọi x (phút), y (trang) lần lượt là số phút và số trang máy in in được (x; y > 0).
Khi đó, mối quan hệ giữa số phút và số trang in là hai đại lượng tỉ lệ thuận với nhau, áp dụng tính chất tỉ lệ thuận ta có: .
Thay x1 = 5, y1 = 120, x2 = 3 ta có:
Vậy trong 3 phút máy in đó in được 72 trang.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.





